ผู้เขียน หัวข้อ: รับปรึกษาปัญหาเครื่องยนตร์ทุกรุ่นครับ  (อ่าน 510819 ครั้ง)

grim

• บุคคลทั่วไป
Re: รับปรึกษาปัญหาเครื่องยนตร์ทุกรุ่นครับ
« ตอบกลับ #920 เมื่อ: 25 เม.ย. 2012, 21:57 น. »
พี่คับ วันนี้รถผม ตอนเช้า อาการรถปกติอยู่คับ พอมาตอนบ่าย ขับไปเรื่อยๆ เครื่องมันกระชาก แล้วดับเองนะคับ ผม ล้างคาบู และ เปลี่ยนหัวเทียนแล้วทำไงต่อดีคับ มันไม่ดับแล้ว แต่มีความรุ้สึกว่าเครื่องอืด นะคับ *&^ *&^
ลองเช็คกล่องไฟดูครับ

jabinw2009

Re: รับปรึกษาปัญหาเครื่องยนตร์ทุกรุ่นครับ
« ตอบกลับ #921 เมื่อ: 25 เม.ย. 2012, 22:10 น. »
เช็คยังไงคับพี่

grim

« ตอบกลับ #922 เมื่อ: 25 เม.ย. 2012, 23:17 น. »
เช็คยังไงคับพี่
หากล่องเดิมๆของรถอีกคันที่ปกติมาลองสับดูว่าอาการพวกนั้นหายไปรึป่าวถ้าหายแสดงว่ากล่องมีปัญหาก็ต้องเปลี่ยนครับเพราะเวลากล่องมีปัญหาก็จะพบอาการสะดุดๆเหล่านั้นเวลามันร้อนนั้นเองครับ แต่ถ้าสับแล้วไม่หายก็ยาวครับไล่กันหน้าตั้งบางคันต้องเปลี่ยนสายไฟทั้งคันครับ }+}

jabinw2009

« ตอบกลับ #923 เมื่อ: 26 เม.ย. 2012, 09:15 น. »
จำเป็นต้องกล่อง dash ไหมคับพี่

grim

« ตอบกลับ #924 เมื่อ: 26 เม.ย. 2012, 09:30 น. »
จำเป็นต้องกล่อง dash ไหมคับพี่
จำเป็นสิครับไม่งั้นจะใส่กันไม่ได้ครับ

jabinw2009

« ตอบกลับ #925 เมื่อ: 26 เม.ย. 2012, 10:44 น. »
ของผม เป็น dash 4 ช่อง แล้วเพื่อนผมมันเป็น 6 ช่องนะ คับ ต้องแปลงไหมคับพี่

grim

« ตอบกลับ #926 เมื่อ: 26 เม.ย. 2012, 12:24 น. »
ของผม เป็น dash 4 ช่อง แล้วเพื่อนผมมันเป็น 6 ช่องนะ คับ ต้องแปลงไหมคับพี่
ไม่ได้ครับต้องหา4ปลั๊กมาใส่ครับ &^&

jabinw2009

« ตอบกลับ #927 เมื่อ: 26 เม.ย. 2012, 12:44 น. »
แล้วพี่มีแบบ 4 ช่องขายไหมคับ แบบราคาถูกๆที่สุดเท่าไหร

jay12805

« ตอบกลับ #928 เมื่อ: 26 เม.ย. 2012, 14:21 น. »
พีี่กิมคับ

คือว่า คลิกผมทำลูกเชียร์ไซร์ 25 + แคมเจียร์มา คาบูโซ

วิ่งได้แค่ 90 เองอ่ะคับ ตอน 90 อาการมันเหมือนสะดุดๆอะคับ

แล้วผมก็ลองไปใส่ n-pro ดู เปลี่ยนนมหนูแล้ว เปลี่ยนอีก  มันก็เป็นอาการเดียวกันเลยอะคับ

พี่พอรู้ไหมว่ามันเป็นที่อะไรหรอคับ

ขอบคุณล่วงหน้านะคร๊าฟฟฟฟฟฟฟฟ
สะดุดช่องปลายๆก็คืออาการกล่องตัดครับแต่มันตัดที่ความเร็วแค่90มันไม่ใช่แน่นอนต้องมีอะไรผิดปกติอย่างแรง รองเปลี่ยนแคมเดิมใส่ไปดูก่อนว่าอาการเป็นยังไงครับ ส่วนคาร์บูเอ็นโปรนมหนู112/38ครับ
ขอบคุณมากคับพี่

แต่ปัญหาตอนนี้คือ แคมเดิมมันไม่อยู่แล้ว อ่า T^T

ไม่รู้จะทำยังไงดี ทนขี่แบบนี้มาหลายเดือนละ เซงมากๆ

grim

« ตอบกลับ #929 เมื่อ: 26 เม.ย. 2012, 17:16 น. »
แล้วพี่มีแบบ 4 ช่องขายไหมคับ แบบราคาถูกๆที่สุดเท่าไหร
3,500บาทครับDIGITAL CDIครับ

offoziz

« ตอบกลับ #930 เมื่อ: 06 พ.ค. 2012, 15:09 น. »
คลิ๊ก ลูกเชียร์์ไซร์100 ชัก2 แคมน้าต๋อย คาบูแดช เคยวิ่งดันยาวๆ120

ก่อนหน้านี้ฝารั่ว เลยขยับไซร์แล้วก็พอกปิดตาน้ำ ประเก็นเสื้อ2มิล ประเก็นฝาทองแดง 1แผ่น

ตอนนี้วิ่งได้ไม่เกิน 90 ขึ้นทื่อๆรอบได้แค่7พันกว่าๆ

จะแก้ตรงไหนดีครับ  #%#

grim

« ตอบกลับ #931 เมื่อ: 06 พ.ค. 2012, 21:33 น. »
คลิ๊ก ลูกเชียร์์ไซร์100 ชัก2 แคมน้าต๋อย คาบูแดช เคยวิ่งดันยาวๆ120

ก่อนหน้านี้ฝารั่ว เลยขยับไซร์แล้วก็พอกปิดตาน้ำ ประเก็นเสื้อ2มิล ประเก็นฝาทองแดง 1แผ่น

ตอนนี้วิ่งได้ไม่เกิน 90 ขึ้นทื่อๆรอบได้แค่7พันกว่าๆ

ต้องวัดว่าหัวลูกขึ้นสุดรึป่าวถ้าไม่ถึงขอบรถจะไม่มีกำลังวิ่งเป็นเรือครับ อีกอย่างไปพอกปิดตาน้ำยิ่งเสียเปรียบร้อนเร็วไม่น่าทำเลยครับถ้าฝาหน้าไม่เรียบน้ำรั่วก็แค่เช็คหน้าเรียบก็พอครับ

offoziz

« ตอบกลับ #932 เมื่อ: 07 พ.ค. 2012, 22:00 น. »

ต้องวัดว่าหัวลูกขึ้นสุดรึป่าวถ้าไม่ถึงขอบรถจะไม่มีกำลังวิ่งเป็นเรือครับ อีกอย่างไปพอกปิดตาน้ำยิ่งเสียเปรียบร้อนเร็วไม่น่าทำเลยครับถ้าฝาหน้าไม่เรียบน้ำรั่วก็แค่เช็คหน้าเรียบก็พอครับ

ลูกขึ้นสุดไหม ดูจากรอยแหวนที่กระบอกสูบน่าจะสุดครับ เพราะรอยขอบกระบอกเหลือประมาณ2มิล
ปาดเรียบมา2ครั้งแล้วครับ คือขี่ปกติ80-90ไม่รั่ว แต่ถ้าเดินท้ายยาวๆ แลบตลอดเลยครับ เป็นอย่างนี้มา2-3ครั้งแล้วครับ  เลยตัดสินใจปิดตาน้ำ แล้วติดปั๊มน้ำไฟฟ้าเพิ่ม

ล่าสุด เมื่อวานขี่ไปพัทยา ท้านด้านอยู่แค่80 ตลอดทาง พอมีทางลงเขา กดหมอบ มาได้ถึง100 รอบ8พันกว่าๆ แต่ เข็มวัดTemp มันอุณหภูมิค่อยๆเพิ่มขึ้นจาก80 ขยับขึ้นเรื่อยๆจน110 ซักพัก น้ำดันออกอีกแล้ว
หรือว่ากำลังอัดมันเยอะเกินครับท้ายมันเลยด้าน ครั้งล่าสุดที่โก่งก็ปาดทั้งเสื้อทั้งฝา   

ถ้าปิดตาน้ำไม่ดี งั้นเดี๋ยวเบิกฝาใหม่ แต่จะแก้ยังไงดีครับ ไม่จบซะที

grim

« ตอบกลับ #933 เมื่อ: 07 พ.ค. 2012, 23:15 น. »

ลูกขึ้นสุดไหม ดูจากรอยแหวนที่กระบอกสูบน่าจะสุดครับ เพราะรอยขอบกระบอกเหลือประมาณ2มิล
ปาดเรียบมา2ครั้งแล้วครับ คือขี่ปกติ80-90ไม่รั่ว แต่ถ้าเดินท้ายยาวๆ แลบตลอดเลยครับ เป็นอย่างนี้มา2-3ครั้งแล้วครับ  เลยตัดสินใจปิดตาน้ำ แล้วติดปั๊มน้ำไฟฟ้าเพิ่ม

ล่าสุด เมื่อวานขี่ไปพัทยา ท้านด้านอยู่แค่80 ตลอดทาง พอมีทางลงเขา กดหมอบ มาได้ถึง100 รอบ8พันกว่าๆ แต่ เข็มวัดTemp มันอุณหภูมิค่อยๆเพิ่มขึ้นจาก80 ขยับขึ้นเรื่อยๆจน110 ซักพัก น้ำดันออกอีกแล้ว
หรือว่ากำลังอัดมันเยอะเกินครับท้ายมันเลยด้าน ครั้งล่าสุดที่โก่งก็ปาดทั้งเสื้อทั้งฝา   

ถ้าปิดตาน้ำไม่ดี งั้นเดี๋ยวเบิกฝาใหม่ แต่จะแก้ยังไงดีครับ ไม่จบซะที
ถ้าลูกขึ้นสุดก็ต้องดูว่าปัจจัยทำให้รถไม่มีแรงม้าเพราะอาการนี้รถเดิมๆยังวิ่งกว่าดังนั้นต้องหาให้เจอไม่ว่าจะเป็นระบบจุดระเบิดหรือเรื่องอัตราส่วนกำลังอัด ถ้ากำลังอัดสูงเกินจริงๆเวลาคุณบิดความเร็วสูงๆจะมีเสียงแก๊กๆๆๆออกมาเลยเหมือนเหล็กเคาะกันมันคืออาการชิงจุดระเบิดหรือน้ำมันคอบแน่นจนติดไฟเองทั้งๆที่หัวเทียนยังไม่จุดระบเบิดส่งผลให้แรงม้าตกจนอาจจะทำให้ลูกสูบแตกได้เลยครับ ส่วนที่ไปปาดฝาบ่อยๆจนมันบางมากเนื้อในฝามีน้อยอัตราส่วนกำลังก็จะสูงมากจนมันร้อนและน้ำเดือดครับ เบิกฝาใหม่ก็กลึงเบ้าให้ได้ขนาดตามลูกถ้ามีชัก2มิลด้วยก็ต้องเจียในเบ้าเพิ่มปริมาตรในฝาขึ้นไปอีกกำลังอัดจะได้ลดลง สามารถทดลองได้ตั้งแต่ตอนนี้เลยโดยการใส่ประเก็นตีนเสื้อของศูนย์เพิ่มอีก1แผ่นเลยกำลังอัดจะลดลง2จุดถ้าวิ่งดีน่ะชัวเลยต้องลดกำลังอัด *ประเก็นฝาสูบทองแดงก่อนจะใส่ต้องนำไปเผาไฟให้มันนิ่มก่อนจากนั้นก็ทากาวซิลิโคนและทำการติดตั้งจะไม่มีรั่วเลยวิถีเช็คว่าฝารั่วรึป่าวโดยการติดเครื่องยนตร์ขณะเครื่องเย็นๆและเปิดฝาหม้อน้ำออกรองเร่งเครื่องดูถ้าเร่งแล้วมีฟองอากาศหรือมีน้ำพุ่งออกมาแสดงว่าฝารั่วครับ ขนาดรถแข่งคลิก125ccวิ่งกัน140-150km/hตั้งหลายรอบยังไม่มีรั่วเลยสักนิดครับ &^&

onikaza258

« ตอบกลับ #934 เมื่อ: 08 พ.ค. 2012, 22:19 น. »
เวฟ125ลูกซีบีชัก3ตั้งวาล์วเท่าไรดีครับ
แล้วชัก3อัดสลักกับยืดข้อถาวรมันมีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างหรอครับ <<M

grim

« ตอบกลับ #935 เมื่อ: 08 พ.ค. 2012, 22:44 น. »
เวฟ125ลูกซีบีชัก3ตั้งวาล์วเท่าไรดีครับ
แล้วชัก3อัดสลักกับยืดข้อถาวรมันมีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างหรอครับ <<M
ไอดี15 ไอเสีย30 อัดสลักก็ทนกว่าถ้าสลักดีๆจะสึกยากมาก แต่พวกเจาะข้อโอกาศข้อเหวี่ยงบิดมีสูงกว่า &^&

onikaza258

« ตอบกลับ #936 เมื่อ: 10 พ.ค. 2012, 08:44 น. »
พี่ครับแล้วผมจใช้วาล์วอะไรดีหรอครับตอนนี้ใส่30/25อยู่ว่าจะเปลี่ยนไปใช้33/28น่ะครับมันจะเข้ากันไหมครับ <<M

grim

« ตอบกลับ #937 เมื่อ: 10 พ.ค. 2012, 09:38 น. »
พี่ครับแล้วผมจใช้วาล์วอะไรดีหรอครับตอนนี้ใส่30/25อยู่ว่าจะเปลี่ยนไปใช้33/28น่ะครับมันจะเข้ากันไหมครับ <<M
33/28ได้ครับ

onikaza258

« ตอบกลับ #938 เมื่อ: 11 พ.ค. 2012, 15:46 น. »
ควรใช้นมหนูเบอไรหรอครับลูกCB stdชัก3วาล์ว30/25น่ะครับตอนนี้วิ่งไม่ออกเลย

grim

« ตอบกลับ #939 เมื่อ: 11 พ.ค. 2012, 18:43 น. »
ควรใช้นมหนูเบอไรหรอครับลูกCB stdชัก3วาล์ว30/25น่ะครับตอนนี้วิ่งไม่ออกเลย
นมหนูประมาน132/42

© grim-dbs.com 2009 - All rights reserved.  | counter customizable
Contact us : sales@grim-dbs.com | Tel : 08-7672-9665