ผู้เขียน หัวข้อ: กฏหมายว่าด้วยเรื่องการเปลี่ยนท่อไอเสีย  (อ่าน 60621 ครั้ง)

grim

• บุคคลทั่วไป
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=l0bDiiFx2rc" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=l0bDiiFx2rc</a>

พรบ.ต่อไปนี้ผมจะเอามาเฉพาะส่วนที่เกี่ยวข้องนะครับ

พระราชบัญญัติ รถยนต์ พ.ศ.2522 ภูมิพลอดุลยเดช ป.ร. ให้ไว้ ณ วันที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2522 เป็นปีที่ 34 ในรัชกาลปัจจุบัน

มาตรา 12 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว หากปรากฏในภายหลังว่ารถนั้นมีส่วนควบหรือเครื่องอุปกรณ์ สำหรับรถไม่ครบถ้วนถูกต้องตามที่กำหนดในกฎกระทรวง
หรือเพิ่มสิ่งใดสิ่งหนึ่งเข้าไปซึ่งอาจก่อให้เกิด อันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้อื่น ห้ามมิให้ผู้ใดใช้รถนั้นจนกว่าจะจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือ เอาออกแล้ว
ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่าเจ้าของรถไม่อาจจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือเอาออกได้ ให้ นายทะเบียนสั่งเพิกถอนการจดทะเบียนรถนั้น
เจ้าของรถมีสิทธิอุทธรณ์เป็นหนังสือต่ออธิบดีได้ภายในสิบห้าวันนับแต่วันทราบคำสั่งของ นายทะเบียน คำวินิจฉัยของอธิบดีให้เป็นที่สุด

มาตรา 14 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น
เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียน ตรวจสภาพก่อน ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่ารถที่เปลี่ยนแปลงตามวรรคหนึ่งอาจก่อให้เกิดอันตรายในเวลาใช้
ให้สั่งเจ้าของรถแก้ไขและนำรถไปให้ตรวจสภาพก่อนใช้ และให้นำ มาตรา 12 วรรคสอง วรรคสาม และวรรคสี่ มาใช้บังคับโดยอนุโลม
แต่ถ้านายทะเบียนเห็นว่ารถนั้นปลอดภัยในเวลาใช้ให้แก้ไข เพิ่มเติมรายการในทะเบียนและใบคู่มือจดทะเบียนรถนั้นด้วย

มาตรา 60  ผู้ใดทำการฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตาม ม.12,14 และฯลฯ..ต้องระวางโทษปรับไม่เกินสองพันบาท

การแต่งรถของนั้นถ้าไม่ขัดต่อหลักกฎหมายแล้วก็สามารถทำได้ ถ้าการแต่งนั้นมีความปลอดภัยเพียงพอ

มิได้เปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนหนึ่งส่วนใดของตัวรถให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้

ดังนั้นการแต่งรถก็ควรจะแต่งในลักษณะที่ไม่ขัดต่อกฎหมาย หรือเป็นเพียงเสริมอุปกรณ์เพียงเล็กน้อยไม่ทำให้สภาพของรถเปลี่ยนแปลงไป มีความแข็งแรง

ปลอดภัยในการใช้งานและไม่ก่อให้เกินอันตรายแก่กายหรือจิตใจของผู้อื่นก็สามารถกระทำได้

นี่คือมาตรฐานการวัดครับ

กฎหมายที่เกี่ยวข้องในการจัดการปัญหามลพิษทางเสียงจากยานพาหนะ
 • มาตรฐาน /วิธีการตรวจวัด/ ข้อกำหนดเกี่ยวกับเสียงของยานพาหนะ
 • ข้อหาหรือฐานความผิด

1. มาตรฐาน /วิธีการตรวจวัด/ ข้อกำหนดเกี่ยวกับเสียงของยานพาหนะ

พ.ร.บ..ส่งเสริมและรักษาคุณภาพสิ่งแวดล้อม พ.ศ. 2535  ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถยนต์
ระดับเสียงในขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ ต้องมีระดับเสียงไม่เกิน 100 เดซิเบลเอ
เมื่อตรวจวัดที่ระยะห่างจากรถยนต์ 0.5 เมตร หรือ 85 เดซิเบลเอ เมื่อตรวจวัดที่ระยะ 7.5 เมตร

ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถจักรยานยนต์  ระดับเสียงในขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ
ต้องมีระดับเสียงไม่เกิน 95 เดซิเบลเอ เมื่อตรวจวัดระดับเสียงในระยะห่างจากรถจักรยานยนต์ 0.5 เมตร

เพียงเรารู้จักสิทธิของเรา อย่าให้เขามายัดเยียดความผิด

ส่วนข้อหาดัดแปลง การเปลี่ยนท่อมันไม่ผิดอะไรตามที่พรบ.กำหนดเลยครับ

เพราะเขาห้ามดัดแปลงให้ผิดไปจากเอกสารจดทะเบียน และการดัดแปลงไม่ทำให้เกิดความไม่ปลอดภัยหรืออันตราย

ล้อเล็กยางเล็ก ผิดไหมในข้อหาดัดแปลง?

ถ้าจนท.วินิจฉัยว่าเล็กเกินจะปลอดภัยนี่ผิดครับ

แต่ท่อสูตรที่ไม่ดังเกินกำหนดล่ะผิดข้อหาดัดแปลงไหม?

ท่อสูตรมันคงไม่ทำให้ใครเจ็บอะไรนะครับ จริงไหม อิอิ

ผ่านฉลุยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มี.ค. 2013, 17:27 น. โดย grim »

grim

Re: กฏหมายว่าด้วยเรื่องการเปลี่ยนท่อไอเสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2010, 15:26 น. »
ไม่มีมาตราไหนระบุว่าคนขับรถต้องใช้ท่อไอเสียที่ต้องมีมอก.ครับ

ระเบียบกำหนดแค่ระดับเสียงเท่านั้นครับ

แต่บริษัทผู้ผลิตต่างหาก ที่ต้องใช้สินค้าที่มีมอก.มาประกอบในรถที่จะขาย

โปรดอ่านอีกครั้ง

มาตรา 12 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว หากปรากฏในภายหลังว่ารถนั้นมีส่วนควบหรือเครื่องอุปกรณ์ สำหรับรถไม่ครบถ้วนถูกต้องตามที่กำหนดในกฎกระทรวง
หรือเพิ่มสิ่งใดสิ่งหนึ่งเข้าไปซึ่งอาจก่อให้เกิด อันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้อื่น ห้ามมิให้ผู้ใดใช้รถนั้นจนกว่าจะจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือ เอาออกแล้ว
ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่าเจ้าของรถไม่อาจจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือเอาออกได้ ให้ นายทะเบียนสั่งเพิกถอนการจดทะเบียนรถนั้น
เจ้าของรถมีสิทธิอุทธรณ์เป็นหนังสือต่ออธิบดีได้ภายในสิบห้าวันนับแต่วันทราบคำสั่งของ นายทะเบียน คำวินิจฉัยของอธิบดีให้เป็นที่สุด

มาตรา 14 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น
เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียน ตรวจสภาพก่อน ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่ารถที่เปลี่ยนแปลงตามวรรคหนึ่งอาจก่อให้เกิดอันตรายในเวลาใช้
ให้สั่งเจ้าของรถแก้ไขและนำรถไปให้ตรวจสภาพก่อนใช้ และให้นำ มาตรา 12 วรรคสอง วรรคสาม และวรรคสี่ มาใช้บังคับโดยอนุโลม
แต่ถ้านายทะเบียนเห็นว่ารถนั้นปลอดภัยในเวลาใช้ให้แก้ไข เพิ่มเติมรายการในทะเบียนและใบคู่มือจดทะเบียนรถนั้นด้วย

และถ้าบอกว่าเราดัดแปลงสภาพรถ เราก็ไม่ผิดครับ

ในเมื่อ ม.14 บอกว่าห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น

ซึ่งแน่นอนว่า เอกสารที่จดทะเบียน ไม่มีรายการไหนระบุว่าคุณใช้ท่อไอเสียแบบไหน

การตกแต่งส่วนอื่นๆก้เช่นกัน ตราบใดที่ยังเป้นสองล้อใช้โซ่ขับ สีถูกต้อง ความจุถูกต้อง(ใครจะรื้อเครื่องมาวัด?) ไม่ได้เปลี่ยนไปใช้แกส หรือดีเซล(5555)

และการดัดแปลงนั้นไม่ได้ทำให้ใครเสียหายหรือเสี่ยงต่ออันตรายเช่นลงยางหนังสติ๊กแบบเด็กแว้น หรือเอากระจกมองหลังออก หรือใส่ของแต่งสั้นจู๋ ตาม ม.12

ก็ไม่มีความผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2012, 18:03 น. โดย grim »

grim

Re: กฏหมายว่าด้วยเรื่องการเปลี่ยนท่อไอเสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2010, 15:30 น. »
สรุปทีนี้ทุกๆท่านก็เห็นแล้วใช่มั้ยครับว่าการเปลี่ยนท่อไอเสียไม่ได้น่ากลัวอย่างที่ท่านคิดว่าจะโดนตั้งข้อหาดัดแปลงสภาพรถบ้างข้อหาท่อไม่มีมอก.บ้างพอเราเอากฏหมายทุกตัวมากางดูก็เห็นได้ชัดว่าเราไม่ได้ผิดกฏหมายแม้แต่1มาตราครับดังนั้นจึงไม่มีใครมายัดข้อหาให้เราได้ครับ ท่อของเราถ้าเป็นรถสายพานเสียงจะอยู่ระดับ89-91เดซิเบลโดยไม่ต้องใส่ที่เก็บเสียงแต่ประการใด รถเกียร์ก็จะอยู่แถวๆ90-92เดซิเบล นินจา250อยู่ที่90-91เดซิเบลทีนี้ก็เห็นแล้วใช่มั้ยครับว่าไม่ได้ทำผิดกฏหมายแม้แต่1มาตราเพราะเสียงที่กฏหมายกำหนดคือ95เดซิเบลแต่ของเรายังไกลที่เค้ากำหนดพอสมควรครับดังนั้นจึงสบายใจในการใส่ท่อDBS ได้เลยครับว่าท่านไม่ได้กระผิดข้อใดๆของกฏหมายทั้งสิ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2010, 15:34 น. โดย grim »

van135

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ก.ย. 2010, 16:51 น. »
ขอถามหน่อยนะคับว่าที่พี่บอกนี้เป็นกฎหมายฉบับปัจจุบันมั้ยคับ

grim

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ก.ย. 2010, 14:49 น. »
ขอถามหน่อยนะคับว่าที่พี่บอกนี้เป็นกฎหมายฉบับปัจจุบันมั้ยคับ
ปัจุบันสิครับพรบ.จราจรทางบกฉบับปัจุบันครับ

mikesha2

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ก.ย. 2010, 10:10 น. »
แต่ถ้าตำรวจบางท่านเนี่ย  ไม่ยอมล่ะครับ

แบบหาว่าเราหัวหมออะไรงี้  ทำอย่างไรดีครับ

ซื้อเครื่องวัดเสียงติดตัวเลยดีมั๊ย  = ="

grim

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ก.ย. 2010, 12:52 น. »
แต่ถ้าตำรวจบางท่านเนี่ย  ไม่ยอมล่ะครับ

แบบหาว่าเราหัวหมออะไรงี้  ทำอย่างไรดีครับ

ซื้อเครื่องวัดเสียงติดตัวเลยดีมั๊ย  = ="
เราต้องพูดด้วยเหตุด้วยผลครับเราไม่ได้หัวหมดแค่ค่อยๆอธิบายถึงตัวบทกฏหมายครับ

grim

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พ.ย. 2010, 16:19 น. »
ขอบคุณเจ้าของข้อมูลดีๆด้วยน่ะครับ
นี่รถผม เพิ่งไปตรวจสภาพต่อทะเบียนมาเมื่อตุลาที่ผ่านมานี้

วัดที่ห้าพันรอบ ท่อสูตรเอนดูรานซ์แท้ทั้งเส้น รูปลายสองนิ้ว ไม่มีจุกอุด แค่แปลงวัสดุเก็บเสียงเล็กน้อย

นี่ครับ วัดสดๆที่ขนส่ง

ผลออกมาแปดสิบกว่าๆ เหลือเฟือ ผ่านฉลุย

ดังนั้น ท่อของผมที่ดังกว่าท่อสูตรของนินจาที่ใส่ๆกันเช่นDBS (ยกเว้นArea-Pที่ขนาดทางเดินท่อและรูปลายเท่ากันเป๊ะๆ ) ยังตรวจแล้วผ่าน

ท่อที่คุณๆใส่กัน สบายครับ

grim

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 พ.ย. 2010, 16:19 น. »
ส่วนนี่ของน้องในกลุ่มไปวัดมาที่กรมควบคุมมลพิษ ได้สลิปมาด้วย

ผลออกมา 93.6dbA "ผ่าน"

ไปได้ที่ กรมควบคุมมลพิษ(กระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม) อยู่ใน ซ. พหลโยธิน 7 (อารีย์) ถ้าจะไปตรวจวัด โทรไปก่อนก็ได้ครับ 02 298 2616

grim

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 พ.ย. 2010, 16:20 น. »
ถาม : แฮ่ๆๆ...ขอถามคุณ GOOD หน่อยครับถ้าท่านตำรวจบอกว่ารถเราดัดแปลงสภาพ ( เปลี่ยนท่อ ) จะมีวิธีการตอบแบบไหนดีครับ

ตอบ : ผมเอามาลงไว้แล้วครับในข้างต้น ตามนี้เลย

พรบ.ต่อไปนี้ผมจะเอามาเฉพาะส่วนที่เกี่ยวข้องนะครับ

พระราชบัญญัติ รถยนต์ พ.ศ.2522 ภูมิพลอดุลยเดช ป.ร. ให้ไว้ ณ วันที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2522 เป็นปีที่ 34 ในรัชกาลปัจจุบัน

มาตรา 60  ผู้ใดทำการฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตาม ม.12,14 และฯลฯ..ต้องระวางโทษปรับไม่เกินสองพันบาท

การแต่งรถของนั้นถ้าไม่ขัดต่อหลักกฎหมายแล้วก็สามารถทำได้ ถ้าการแต่งนั้นมีความปลอดภัยเพียงพอ

มิได้เปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนหนึ่งส่วนใดของตัวรถให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้

ดังนั้นการแต่งรถก็ควรจะแต่งในลักษณะที่ไม่ขัดต่อกฎหมาย หรือเป็นเพียงเสริมอุปกรณ์เพียงเล็กน้อยไม่ทำให้สภาพของรถเปลี่ยนแปลงไป มีความแข็งแรง

ปลอดภัยในการใช้งานและไม่ก่อให้เกินอันตรายแก่กายหรือจิตใจของผู้อื่นก็สามารถกระทำได้

และหากอ้างว่าไม่มีมอก.มันก็ไม่มีมาตราไหนครับที่ระบุว่า เราต้องใช้ท่อไอเสียที่มีเครื่องหมายมอก.

เครื่องหมายนั้น ถูกบังคับใช้ให้ผู้ผลิตต้องผลิตสินค้าที่ผ่านมาตรฐานตามที่มอก.ระบุ หากไม่ใช้สินค้าที่ผ่านมาตรฐานความผิดตกอยู่ที่ผู้ผลิต

ส่วนผู้ใช้จะเอาท่ออะไรมาใส่ก็ตาม หากไม่ดังเกินระเบียบกำหนดบังคับ ก็ไม่มีสิทธิยัดความผิดให้เราครับ

ปัญหาคือ เราเองไม่กล้ายืนยันความถูกต้องของตัวเอง อาจเพราะไม่รู้ว่าที่เราทำไปมันไม่ผิดจริง หรืออาจจะขี้เกียจเถียงยอมมันไป

หรือที่แย่หน่อย คือรู้ว่าระเบียบเป็นอย่างไร แต่ไม่แน่ใจว่าตัวเองถูกจริงๆยอมรับผิดแบบมึนๆงงๆ

แบบนั้นใช้ท่อเดิมครับ สบายใจกว่ากันเยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ย. 2010, 16:25 น. โดย grim »

wave_kang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ม.ค. 2011, 19:54 น. »
 &^& &^& &^&

เเสดงว่าใส่ท่อdbs

ตำรวจยืดท่อเราไม่ได้ใช่ไมคับ

grim

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 ม.ค. 2011, 23:07 น. »
&^& &^& &^&

ครับผมถ้าไม่ได้ไปทำอะไรให้เสียงมันดังไปกว่าที่กฎหมายกำหนดครับ

finalza

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ก.พ. 2011, 21:51 น. »
 &^& &^& &^& &^&

paweenohm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ก.พ. 2011, 13:38 น. »
&^& &^& &^&

ครับผมถ้าไม่ได้ไปทำอะไรให้เสียงมันดังไปกว่าที่กฎหมายกำหนดครับ

:=- :=- :=-

siriwat1987

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 08 มี.ค. 2011, 23:02 น. »
ถ้าเวลาเข้าด่านแล้วตำรวจจะมาปรับผมข้อหาดัดแปลงสภาพ
แล้วผมอ้างตาม มาตรา  หรือปี้นมาตราที่พี่กริมบอกให้ตำรวจ
ทางตำรวจจะเกิดความหมั่นใส้ไหมครับ
กลัวว่ามันจะหาว่าผมรู้ดี
แล้วมันจะหมั่นใส้หาข้อหาอื่นแกล้งผมอะครับ

kissadc

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 พ.ค. 2011, 15:20 น. »

นี่คือมาตรฐานการวัดครับ

กฎหมายที่เกี่ยวข้องในการจัดการปัญหามลพิษทางเสียงจากยานพาหนะ
 • มาตรฐาน /วิธีการตรวจวัด/ ข้อกำหนดเกี่ยวกับเสียงของยานพาหนะ
 • ข้อหาหรือฐานความผิด

1. มาตรฐาน /วิธีการตรวจวัด/ ข้อกำหนดเกี่ยวกับเสียงของยานพาหนะ

พ.ร.บ..ส่งเสริมและรักษาคุณภาพสิ่งแวดล้อม พ.ศ. 2535  ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถยนต์
ระดับเสียงในขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ ต้องมีระดับเสียงไม่เกิน 100 เดซิเบลเอ
เมื่อตรวจวัดที่ระยะห่างจากรถยนต์ 0.5 เมตร หรือ 85 เดซิเบลเอ เมื่อตรวจวัดที่ระยะ 7.5 เมตร

ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถจักรยานยนต์  ระดับเสียงในขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ
ต้องมีระดับเสียงไม่เกิน 95 เดซิเบลเอ เมื่อตรวจวัดระดับเสียงในระยะห่างจากรถจักรยานยนต์ 0.5 เมตร

เพียงเรารู้จักสิทธิของเรา อย่าให้เขามายัดเยียดความผิด

ส่วนข้อหาดัดแปลง การเปลี่ยนท่อมันไม่ผิดอะไรตามที่พรบ.กำหนดเลยครับ

เพราะเขาห้ามดัดแปลงให้ผิดไปจากเอกสารจดทะเบียน และการดัดแปลงไม่ทำให้เกิดความไม่ปลอดภัยหรืออันตราย

ล้อเล็กยางเล็ก ผิดไหมในข้อหาดัดแปลง?

ถ้าจนท.วินิจฉัยว่าเล็กเกินจะปลอดภัยนี่ผิดครับ

แต่ท่อสูตรที่ไม่ดังเกินกำหนดล่ะผิดข้อหาดัดแปลงไหม?

ท่อสูตรมันคงไม่ทำให้ใครเจ็บอะไรนะครับ จริงไหม อิอิ

ผ่านฉลุยครับ

ขอบคุงครับ ถ้าผมโดนจะเอา ตาม พรบ. ไปพูดกับตำรวจเลยครับ   

ก็อยากจะรู้ตำรวจจะเอาข้อหาอะไรมา กล่าวหาผมอีก 

!!! !!! !!! !!! !!!

Boston

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2011, 18:28 น. »
ถามนิดนึงครับ ผมเคยเอา ท่อ Endurance ใส่ wave125 โดนพ่อสอยไปรอบนึง พ่อหลวงจราจรบอกว่า นี่หรือเสียงไม่ดัง ขนาดผมทำจุกอุดไปแล้วนะครับ start เครื่องนิ่มมาก วิ่งคงที่ก็ยังไม่ดัง แต่พอบิดเอาเสียงดังมากเลยทีเดียว ผมเลยเอาไปวัดเสียงมา ทุกอย่างปกติ แต่พอบิดเอาเสียงปั๊บ วิ่งทะลุไปที่ 109.5 เดซิเบล เลย ไม่รู้จะทำยังไง เลยต้องเอาออกไปก่อน ทีนี้เลยขอคำแนะนำจากพี่เจ้าของเวปดีกว่า ว่าอยากใส่ให้สวยๆ เฉยๆ ต้องทำยังไง เสียงถึงจะผ่าน ไม่เกิน 95 เดซิเบล

grim

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2011, 22:00 น. »
ถามนิดนึงครับ ผมเคยเอา ท่อ Endurance ใส่ wave125 โดนพ่อสอยไปรอบนึง พ่อหลวงจราจรบอกว่า นี่หรือเสียงไม่ดัง ขนาดผมทำจุกอุดไปแล้วนะครับ start เครื่องนิ่มมาก วิ่งคงที่ก็ยังไม่ดัง แต่พอบิดเอาเสียงดังมากเลยทีเดียว ผมเลยเอาไปวัดเสียงมา ทุกอย่างปกติ แต่พอบิดเอาเสียงปั๊บ วิ่งทะลุไปที่ 109.5 เดซิเบล เลย ไม่รู้จะทำยังไง เลยต้องเอาออกไปก่อน ทีนี้เลยขอคำแนะนำจากพี่เจ้าของเวปดีกว่า ว่าอยากใส่ให้สวยๆ เฉยๆ ต้องทำยังไง เสียงถึงจะผ่าน ไม่เกิน 95 เดซิเบล
ผมไม่ขอออกความคิดเห็นใดๆสำหรับท่อแบรนอื่นๆครับ แต่ถ้าของDBSเรายืนยันได้เลยว่าวัดเสียงที่5,500รอบตามที่กฏหมายกำหนดยังไงก็ไม่เกินครับ

Boston

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2011, 12:52 น. »
ทางร้านขายอย่างเดียว หรือว่า ทั้งขายแล้วติดตั้งครับ
ราคาขายท่อสูตร DBS สำหรับ Wave R 125 กี่บาทครับท่าน
แล้วผมมีคอแปลงอยู่แล้ว ไม่ทราบว่าใช้ด้วยกันได้ไหม หรือว่าต้องเปลี่ยนทั้งคอและปลายท่อ แนะนำผมทีนะครับ

grim

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2011, 13:17 น. »
ทางร้านขายอย่างเดียว หรือว่า ทั้งขายแล้วติดตั้งครับ
ราคาขายท่อสูตร DBS สำหรับ Wave R 125 กี่บาทครับท่าน
แล้วผมมีคอแปลงอยู่แล้ว ไม่ทราบว่าใช้ด้วยกันได้ไหม หรือว่าต้องเปลี่ยนทั้งคอและปลายท่อ แนะนำผมทีนะครับ
ทางร้านมีบริการส่งEMSทั่วประเทศครับ ท่อWAVEทั้งเส้นราคา3,700บาทรวมค่าส่งครับ รับประกันว่าแรง+เสียงไม่เกินที่กฎหมายกำหนดแน่นอนครับ

© grim-dbs.com 2009 - All rights reserved.  | counter customizable
Contact us : sales@grim-dbs.com | Tel : 08-7672-9665