ผู้เขียน หัวข้อ: กฏหมายว่าด้วยเรื่องการเปลี่ยนท่อไอเสีย!!!  (อ่าน 29394 ครั้ง)

grim

• บุคคลทั่วไป
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=l0bDiiFx2rc" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=l0bDiiFx2rc</a>

พรบ.ต่อไปนี้ผมจะเอามาเฉพาะส่วนที่เกี่ยวข้องนะครับ

พระราชบัญญัติ รถยนต์ พ.ศ.2522 ภูมิพลอดุลยเดช ป.ร. ให้ไว้ ณ วันที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2522 เป็นปีที่ 34 ในรัชกาลปัจจุบัน

มาตรา 12 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว หากปรากฏในภายหลังว่ารถนั้นมีส่วนควบหรือเครื่องอุปกรณ์ สำหรับรถไม่ครบถ้วนถูกต้องตามที่กำหนดในกฎกระทรวง
หรือเพิ่มสิ่งใดสิ่งหนึ่งเข้าไปซึ่งอาจก่อให้เกิด อันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้อื่น ห้ามมิให้ผู้ใดใช้รถนั้นจนกว่าจะจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือ เอาออกแล้ว
ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่าเจ้าของรถไม่อาจจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือเอาออกได้ ให้ นายทะเบียนสั่งเพิกถอนการจดทะเบียนรถนั้น
เจ้าของรถมีสิทธิอุทธรณ์เป็นหนังสือต่ออธิบดีได้ภายในสิบห้าวันนับแต่วันทราบคำสั่งของ นายทะเบียน คำวินิจฉัยของอธิบดีให้เป็นที่สุด

มาตรา 14 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น
เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียน ตรวจสภาพก่อน ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่ารถที่เปลี่ยนแปลงตามวรรคหนึ่งอาจก่อให้เกิดอันตรายในเวลาใช้
ให้สั่งเจ้าของรถแก้ไขและนำรถไปให้ตรวจสภาพก่อนใช้ และให้นำ มาตรา 12 วรรคสอง วรรคสาม และวรรคสี่ มาใช้บังคับโดยอนุโลม
แต่ถ้านายทะเบียนเห็นว่ารถนั้นปลอดภัยในเวลาใช้ให้แก้ไข เพิ่มเติมรายการในทะเบียนและใบคู่มือจดทะเบียนรถนั้นด้วย

มาตรา 60  ผู้ใดทำการฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตาม ม.12,14 และฯลฯ..ต้องระวางโทษปรับไม่เกินสองพันบาท

การแต่งรถของนั้นถ้าไม่ขัดต่อหลักกฎหมายแล้วก็สามารถทำได้ ถ้าการแต่งนั้นมีความปลอดภัยเพียงพอ

มิได้เปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนหนึ่งส่วนใดของตัวรถให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้

ดังนั้นการแต่งรถก็ควรจะแต่งในลักษณะที่ไม่ขัดต่อกฎหมาย หรือเป็นเพียงเสริมอุปกรณ์เพียงเล็กน้อยไม่ทำให้สภาพของรถเปลี่ยนแปลงไป มีความแข็งแรง

ปลอดภัยในการใช้งานและไม่ก่อให้เกินอันตรายแก่กายหรือจิตใจของผู้อื่นก็สามารถกระทำได้

นี่คือมาตรฐานการวัดครับ

กฎหมายที่เกี่ยวข้องในการจัดการปัญหามลพิษทางเสียงจากยานพาหนะ
 • มาตรฐาน /วิธีการตรวจวัด/ ข้อกำหนดเกี่ยวกับเสียงของยานพาหนะ
 • ข้อหาหรือฐานความผิด

1. มาตรฐาน /วิธีการตรวจวัด/ ข้อกำหนดเกี่ยวกับเสียงของยานพาหนะ

พ.ร.บ..ส่งเสริมและรักษาคุณภาพสิ่งแวดล้อม พ.ศ. 2535  ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถยนต์
ระดับเสียงในขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ ต้องมีระดับเสียงไม่เกิน 100 เดซิเบลเอ
เมื่อตรวจวัดที่ระยะห่างจากรถยนต์ 0.5 เมตร หรือ 85 เดซิเบลเอ เมื่อตรวจวัดที่ระยะ 7.5 เมตร

ประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดระดับเสียงของรถจักรยานยนต์  ระดับเสียงในขณะที่เดินเครื่องยนต์อยู่กับที่โดยไม่รวมเสียงแตรสัญญาณ
ต้องมีระดับเสียงไม่เกิน 95 เดซิเบลเอ เมื่อตรวจวัดระดับเสียงในระยะห่างจากรถจักรยานยนต์ 0.5 เมตร

เพียงเรารู้จักสิทธิของเรา อย่าให้เขามายัดเยียดความผิด

ส่วนข้อหาดัดแปลง การเปลี่ยนท่อมันไม่ผิดอะไรตามที่พรบ.กำหนดเลยครับ

เพราะเขาห้ามดัดแปลงให้ผิดไปจากเอกสารจดทะเบียน และการดัดแปลงไม่ทำให้เกิดความไม่ปลอดภัยหรืออันตราย

ล้อเล็กยางเล็ก ผิดไหมในข้อหาดัดแปลง?

ถ้าจนท.วินิจฉัยว่าเล็กเกินจะปลอดภัยนี่ผิดครับ

แต่ท่อสูตรที่ไม่ดังเกินกำหนดล่ะผิดข้อหาดัดแปลงไหม?

ท่อสูตรมันคงไม่ทำให้ใครเจ็บอะไรนะครับ จริงไหม อิอิ

ผ่านฉลุยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มี.ค. 2013, 17:28 น. โดย grim »

grim

Re: กฏหมายว่าด้วยเรื่องการเปลี่ยนท่อไอเสีย!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2010, 15:32 น. »
ไม่มีมาตราไหนระบุว่าคนขับรถต้องใช้ท่อไอเสียที่ต้องมีมอก.ครับ

ระเบียบกำหนดแค่ระดับเสียงเท่านั้นครับ

แต่บริทผู้ผลิตต่างหาก ที่ต้องใช้สินค้าที่มีมอก.มาประกอบในรถที่จะขาย

โปรดอ่านอีกครั้ง

มาตรา 12 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว หากปรากฏในภายหลังว่ารถนั้นมีส่วนควบหรือเครื่องอุปกรณ์ สำหรับรถไม่ครบถ้วนถูกต้องตามที่กำหนดในกฎกระทรวง
หรือเพิ่มสิ่งใดสิ่งหนึ่งเข้าไปซึ่งอาจก่อให้เกิด อันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจของผู้อื่น ห้ามมิให้ผู้ใดใช้รถนั้นจนกว่าจะจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือ เอาออกแล้ว
ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่าเจ้าของรถไม่อาจจัดให้มีครบถ้วนถูกต้องหรือเอาออกได้ ให้ นายทะเบียนสั่งเพิกถอนการจดทะเบียนรถนั้น
เจ้าของรถมีสิทธิอุทธรณ์เป็นหนังสือต่ออธิบดีได้ภายในสิบห้าวันนับแต่วันทราบคำสั่งของ นายทะเบียน คำวินิจฉัยของอธิบดีให้เป็นที่สุด

มาตรา 14 รถใดที่จดทะเบียนแล้ว ห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น
เว้นแต่เจ้าของรถนำรถไปให้นายทะเบียน ตรวจสภาพก่อน ในกรณีที่นายทะเบียนเห็นว่ารถที่เปลี่ยนแปลงตามวรรคหนึ่งอาจก่อให้เกิดอันตรายในเวลาใช้
ให้สั่งเจ้าของรถแก้ไขและนำรถไปให้ตรวจสภาพก่อนใช้ และให้นำ มาตรา 12 วรรคสอง วรรคสาม และวรรคสี่ มาใช้บังคับโดยอนุโลม
แต่ถ้านายทะเบียนเห็นว่ารถนั้นปลอดภัยในเวลาใช้ให้แก้ไข เพิ่มเติมรายการในทะเบียนและใบคู่มือจดทะเบียนรถนั้นด้วย

และถ้าบอกว่าเราดัดแปลงสภาพรถ เราก็ไม่ผิดครับ

ในเมื่อ ม.14 บอกว่าห้ามมิให้ผู้ใดเปลี่ยนแปลงตัวรถหรือส่วนใดส่วนหนึ่งของรถ ให้ผิดไปจากรายการที่จดทะเบียนไว้และใช้รถนั้น

ซึ่งแน่นอนว่า เอกสารที่จดทะเบียน ไม่มีรายการไหนระบุว่าคุณใช้ท่อไอเสียแบบไหน

การตกแต่งส่วนอื่นๆก้เช่นกัน ตราบใดที่ยังเป้นสองล้อใช้โซ่ขับ สีถูกต้อง ความจุถูกต้อง(ใครจะรื้อเครื่องมาวัด?) ไม่ได้เปลี่ยนไปใช้แกส หรือดีเซล(5555)

และการดัดแปลงนั้นไม่ได้ทำให้ใครเสียหายหรือเสี่ยงต่ออันตรายเช่นลงยางหนังสติ๊กแบบเด็กแว้น หรือเอากระจกมองหลังออก หรือใส่ของแต่งสั้นจู๋ ตาม ม.12

ก็ไม่มีความผิดครับ

grim

Re: กฏหมายว่าด้วยเรื่องการเปลี่ยนท่อไอเสีย!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2010, 15:32 น. »
สรุปทีนี้ทุกๆท่านก็เห็นแล้วใช่มั้ยครับว่าการเปลี่ยนท่อไอเสียไม่ได้น่ากลัวอย่างที่ท่านคิดว่าจะโดนตั้งข้อหาดัดแปลงสภาพรถบ้างข้อหาท่อไม่มีมอก.บ้างพอเราเอากฏหมายทุกตัวมากางดูก็เห็นได้ชัดว่าเราไม่ได้ผิดกฏหมายแม้แต่1มาตราครับดังนั้นจึงไม่มีใครมายัดข้อหาให้เราได้ครับ ท่อของเราถ้าเป็นรถสายพานเสียงจะอยู่ระดับ89-91เดซิเบลโดยไม่ต้องใส่ที่เก็บเสียงแต่ประการใด รถเกียร์ก็จะอยู่แถวๆ90-92เดซิเบล นินจา250อยู่ที่90-91เดซิเบลทีนี้ก็เห็นแล้วใช่มั้ยครับว่าไม่ได้ทำผิดกฏหมายแม้แต่1มาตราเพราะเสียงที่กฏหมายกำหนดคือ95เดซิเบลแต่ของเรายังไกลที่เค้ากำหนดพอสมควรครับดังนั้นจึงสบายใจในการใส่ท่อDBS ได้เลยครับว่าท่านไม่ได้กระผิดข้อใดๆของกฏหมายทั้งสิ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มิ.ย. 2010, 15:35 น. โดย grim »

wave_kang

!!! !!! !!! !!!

ถูกต้องเลยคับเพ่

siriwat1987

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มี.ค. 2011, 15:12 น. »
ความรู้ดีจังเลยครับพี่
เดวรอผมมีเงินก่อน
จะสั่งท่อ DBS มาใส่ SONIC
ลูกบอส ชัก10  เสียงจะดังเกิน 95 เดซิเบลไหมครับ

grim

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มี.ค. 2011, 17:01 น. »
ความรู้ดีจังเลยครับพี่
เดวรอผมมีเงินก่อน
จะสั่งท่อ DBS มาใส่ SONIC
ลูกบอส ชัก10  เสียงจะดังเกิน 95 เดซิเบลไหมครับ
ไม่น่าจะเกินครับ

aofzaa17

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มี.ค. 2011, 19:48 น. »
ถ้าอยุธยาจับตำรวจแหลกครับ ท่อเดิมรั่วยังจับเลยครับ

grim

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มี.ค. 2011, 21:47 น. »
ถ้าอยุธยาจับตำรวจแหลกครับ ท่อเดิมรั่วยังจับเลยครับ
ถ้ารถเราไม่ผิดกฏหมายและเรารู้ข้อกฎหมายและยิ่งมีใบวัดเสียงจากกรมควบคุมมลพิษยังไงก็จับไม่ได้ครับ

ToeY

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 มี.ค. 2011, 02:03 น. »
ของคุณ ที่อยู่อยุธยา แค่ท่อรั่วยังจับ ยังแค่นั้น
แต่8ริ้ว ของผมนิ 4แยกคอยสีนนท์
น้ำมันไม่เต็มถังก็จับ พักเท้าหลังไม่เอาขึ้นขณะไม่มีคนซ้อนก็จับ
ยางลมอ่อนก็จับ ใส่รองเท้าเตะขับรถก็โดนจับ
ยังไงอ่ะนะ มันเรียกเราแล้ว ได้ซัก100 มันก็เอา

grim

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 มี.ค. 2011, 09:52 น. »
ของคุณ ที่อยู่อยุธยา แค่ท่อรั่วยังจับ ยังแค่นั้น
แต่8ริ้ว ของผมนิ 4แยกคอยสีนนท์
น้ำมันไม่เต็มถังก็จับ พักเท้าหลังไม่เอาขึ้นขณะไม่มีคนซ้อนก็จับ
ยางลมอ่อนก็จับ ใส่รองเท้าเตะขับรถก็โดนจับ
ยังไงอ่ะนะ มันเรียกเราแล้ว ได้ซัก100 มันก็เอา
นั้นหละครับเป็นสิ่งที่พวกเราต้องช่วยกันไม่ให้มันเกิดขึ้น &^&

ToeY

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มี.ค. 2011, 22:48 น. »
นั้นหละครับเป็นสิ่งที่พวกเราต้องช่วยกันไม่ให้มันเกิดขึ้น &^&
สุดยอดเลยอ่ะครับ พี่กริม นี้หล่ะ ครับ ผู้ถือกฏหมาย

kitpitiwat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 มี.ค. 2012, 23:54 น. »
ถ้าเปลี่ยนผิดกดหมายไหมคับเห็นผมโดนจับคับ

grim

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 มี.ค. 2012, 00:11 น. »
ถ้าเปลี่ยนผิดกดหมายไหมคับเห็นผมโดนจับคับ
1.ถ้าเสียงไม่เกิน95เดซิเบลไม่มีทางโดนจับล้าน%ถ้าโดนแสดงว่าเจ้าหน้าที่ผิดมาตรา157(ปฎิบัตหรือละเว้นการปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ)
2.ไม่มีกฎหมายฉบับใดห้ามเปลี่ยนท่อไอเสียเค้ากำหนดเฉพาะความดังของเสียงที่95เดซิเบล เรื่องมอก.ดัดแปลงสภาพนั้นไม่มีในพรบ.จราจรทางบกครับถ้าเปลี่ยนท่อแล้วดัดแปลงเปลี่ยนยางก็ดัดแปลงครับแต่พอเราไม่รู้เค้าว่าไงก็ว่าตามเค้าเลยหากินกับเราได้ครับ

kitpitiwat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 มี.ค. 2012, 19:25 น. »
เเล้วถ้าใส่เกียร์โยงละคับโดนจับไหมคับ

grim

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 มี.ค. 2012, 23:53 น. »
เเล้วถ้าใส่เกียร์โยงละคับโดนจับไหมคับ
ไม่เกี่ยวครับ

jirot

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 เม.ย. 2012, 01:09 น. »
ไม่เกี่ยวครับ
นิสนึงนะครับ ใส่เกียร์โยงไม่ผิดหรอกครับ แต่ เกียร์โยงไม่มีไฟเบรกอันนี้ผิดนะครับ  !!!

BBIITZ

ตำรวจบางที่ก็จับแหลก ประชาชนก็ไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ต.ค. 2012, 15:57 น. โดย grim »

unchimaster

ตำรวจบางทีก็จับแหลก ถึงแม้ประชาชนรู้เรื่องหมด ก็เถียงมันไม่ชนะและมันก็จะเอาเงินเราท่าเดียวแหล่ะครับ

+_*

grim

ตำรวจบางทีก็จับแหลก ถึงแม้ประชาชนรู้เรื่องหมด ก็เถียงมันไม่ชนะและมันก็จะเอาเงินเราท่าเดียวแหล่ะครับ

+_*
ใช่ครับแต่ถ้าเราชี้แจงกับเค้าอย่างสุภาพโดยไม่ใช่การโต้เถียงก็ไม่เคยมีท่านใดโดนน่ะครับเพราะเราไม่ผิดจริงๆถ้าเค้ายัดข้อหาเจ้าหน้าที่ก็ผิดตามมาตร157ได้ครับผม &^&

ออนไลน์ AlexTub

• Hero Member
  • ถูกใจ: +0/-0
    • write my essay 2024! Buy essay online cheap reviews a
top school essay writer service for phd
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 มี.ค. 2024, 04:23 น. »
Larry Gill from Yonkers was looking for top school essay writer service for phd

Quincy Cohen found the answer to a search query top school essay writer service for phd

ESSAYERUDITE.COM

top school essay writer service for phd

graphic designer resume sample pdf
thesis statement advanced students
top cv writing services gb
who moved my cheese free essay
pollution essays for students
esl biography ghostwriting service au
world after 50 years essay
help with my business thesis
how to write a library report
cover page layout for resume
cheap blog proofreading websites us
custom book review ghostwriting service online
how to write an rfp for banking services
ozymandias essay theme
walden essay summary
nyu stern essay 3 tips
top blog editing websites gb
top dissertation conclusion writer services ca
esl phd essay editing service us
harvard dissertations search
lord of the flies essay sparknotes
plural essay
teaching the research paper in high school
reverse logistics thesis
business plan car wash cafe
resume with no college
popular phd thesis proposal
santa claus resume
writing introductions for essays ppt
resume for electrical engineering students
compare/contrast essay assignment rubric
buy finance dissertation results
book report apa format sample
resume la peau de chagrin balzac
essay on the yellow wallpaper
essay for stones by timothy findley
top essay ghostwriters services
esl argumentative essay writer service us
best objective for a resume examples
top course work ghostwriters website for school
professional masters dissertation abstract
mechanical engineer technical skills resume
top book review proofreading service gb
help me write professional rhetorical analysis essay on hacking
popular literature review editor service uk
short poems for school homework
cheap phd dissertation abstract samples
custom biography editing for hire us
professional cv writing site for masters
peoplesoft hcm functional commitment accounting resume
sample java developer resume
dissertation abstract ghostwriters services ca
professional dissertation proposal writer websites gb
thesis on budget deficit
write a book review on twilight
most dangerous game research paper
understanding liberal democracy essays in political philosophy
acid base titrations lab report
computer hardware essay
research proposal on cultural diversity
who wrote my simple christmas wish
free sample church business plan
how to write book title
how to write a cc essay
pay for my custom persuasive essay on trump
popular dissertation methodology writer service for college
cheap thesis proposal editing for hire uk
public health skills resume
custom university essay editing site for university
how to write mobilesubstrate
sample of evaluating an essay
pay to do esl masters essay on hacking
free cover letter examples for accounts payable
top essays editor for hire us
how to write a good company brochure
essay about make a realationship
top course work ghostwriting website for mba
isb ylp round 2 essays
popular blog writing site
professional business plan writers ottawa
1 page essay is how many words
combination functional resume
how to write happy birthday grandma in chinese
essay on success bestows humility
can i find research papers online
how to reference a website in apa format with no author
popular dissertation results writer websites for masters
hand written resume sample
the other side of the dale essay
top scholarship essay editing service gb
college choice qualitative dissertation
order best masters essay on presidential elections
narrative essay student examples
professional dissertation methodology writing website uk

essay on the four storyed country
a level general paper sample essays
mathematics editor service
esl analysis essay editing sites for phd
frelinghuysen middle school homework hero
unforgettable essay
resume for retail sales assistant manager
business plan it company ppt

© grim-dbs.com 2009 - All rights reserved.  | counter customizable
Contact us : sales@grim-dbs.com | Tel : 08-7672-9665